Electric Diaphragm Pump “EVO Series”
![val1.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_79b46fa8f5c4442d8dc77686b4544a5b~mv2.jpg/v1/fill/w_295,h_334,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/val1.jpg)
![val3.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_e98893c0624b4933803bf7c0caeef5ef~mv2.jpg/v1/fill/w_209,h_334,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/val3.jpg)
![02.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_35c377b7021f4c11af9833102f118945~mv2.jpg/v1/fill/w_133,h_58,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/02.jpg)
Electric Diaphragm pump คือปั๊มไดอะแฟรมที่ใช้ไฟฟ้าเป็นต้นกำลังในการทำงาน ซึ่งความสามารถในการใช้งานนั้น สามารถใช้งานสูบ-จ่ายของเหลวได้หลากหลายชนิด รวมทั้งสารเคมีได้เช่นเดียวกันกับ Double Diaphragm Pump ที่ใช้ลมเป็นต้นกำลังในการทำงาน เนื่องจากโครงสร้างของวัสดุตัวปั๊ม (Body) ที่สัมผัสของเหลวของ Electric Diaphragm pump มีให้เลือกทั้งแบบพลาสติกและโลหะ
-
วัสดุตัวปั๊มกลุ่มโลหะ
-
Stainless Steel : เหมาะกับการใช้งานสำหรับสารเคมีที่มีฤทธิ์กัดกร่อนและของเหลวที่มีอุณหภูมิสูง
-
Aluminum : เหมาะกับการใช้งานของเหลวในกลุ่มน้ำมัน และ Solvents
-
Cast iron : เหมาะกับการใช้งานของเหลวที่มีค่า pH ระหว่าง 6 - 10
-
-
วัสดุตัวปั๊มกลุ่มพลาสติก
-
Polypropylene : เหมาะกับการใช้งานของเหลวหรือสารเคมีที่เป็นกรด-ด่างอ่อน
-
PVDF : เหมาะกับการใช้งานของเหลวหรือสารเคมีที่เป็นกรด-ด่างแก่ หรือที่มีฤทธิ์กัดกร่อนสูง
-
เนื่องจาก Electric Diaphragm pump มีการใช้ไฟฟ้าเป็นต้นกำลังในการทำงาน จึงมีการออกแบบในส่วนของการควบคุมเพื่อให้เกิดความสะดวกและประสิทธิภาพต่อการใช้งานมากขึ้น
![11.png](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_a6b6cd2340d34337adbab74c85ef19e8~mv2.png/v1/fill/w_728,h_342,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/11.png)
Features and Benefits
-
Inbuilt Control & Monitoring Capability
มีการออกแบบโดยนำอินเวอร์เตอร์ (VFD) มาใช้งานร่วมเพื่อปรับรอบการหมุน ส่งผลให้สามารถปรับอัตราการไหลในการใช้งานได้ และหากต้องการปรับแรงดันการใช้งานสามารถปรับที่ค่าแรงบิด (Torque) ของมอเตอร์ได้อย่างสะดวกและง่ายมากขึ้น นอกจากนี้ยังมีการติดตั้ง Encoder บริเวณมอเตอร์ของปั๊ม ซึ่งทำหน้าที่เป็นเซ็นเซอร์ตรวจวัดรอบการหมุนและส่งฟีดแบค (Feedback) กลับมาแสดงผลที่หน้าจอควบคุมอีกด้วย
![12.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_55c1dc6686044e909c34d4f7650193a6~mv2.jpg/v1/fill/w_105,h_67,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/12.jpg)
นอกจากนั้นผู้ใช้งานสามารถเลือกมอเตอร์ของ Electric Diaphragm pump ได้ตามความต้องการและตามความเหมาะสมกับพื้นที่ที่นำปั๊มไปติดตั้งใช้งาน มีทั้งมอเตอร์ธรรมดา (Ordinary motor) สำหรับพื้นที่ทั่วไป และมอเตอร์กันระเบิด (Hazardous motor) สำหรับพื้นที่อันตรายที่เสี่ยงต่อการเกิดประกายไฟได้ง่าย
![13.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_e32eafec2eb0479cbaa0706909dc0b8a~mv2.jpg/v1/fill/w_105,h_76,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/13.jpg)
-
True Deadhead Capability
หากเกิดกรณีที่มีการบล็อควาล์วขาจ่าย Electric Diaphragm pump จะเข้าสู่โหมด Deadhead ซึ่งตัวปั๊มจะต้องการให้มอเตอร์รักษาค่าแรงบิด (Torque) เต็มที่ในสภาวะนั้น เมื่อมีการปลดบล็อควาล์วขาจ่าย ค่าแรงบิด (Torque) ที่คงไว้นั้นจะส่งผลให้ปั๊มสามารถทำแรงดันใช้งานตามความต้องการได้อย่างต่อเนื่อง แต่ถ้าหากอยู่ในโหมด Deadhead ครบตามกำหนดระยะเวลาที่มีการตั้งไว้แล้ว แล้วไม่มีการแก้ไขการปลดบล็อควาล์วขาจ่ายเพื่อให้ปั๊มสามารถใช้งานได้ตามสภาวะปกติ ตัวปั๊มจะเข้าสู่ Sleep Mode เพื่อหยุดการทำงาน
-
Unique 3-Chamber Design
มีการออกแบบหน้าปั๊มเป็น 3 หัว ทำให้เมื่อปั๊มทำงานนอกจากจะได้อัตราการไหลมากขึ้นแล้ว ของเหลวที่ออกมาภายนอกจะเกิดแรงกระเพื่อมน้อยลงและเกิดความราบเรียบภายในท่อมากขึ้น รวมทั้งบริเวณลูกสูบภายในปั๊มมีการออกแบบเป็นลูกสูบไฮดรอลิกที่มีการกักเก็บน้ำมันบริเวณลูกสูบ ส่งผลให้เมื่อปั๊มทำงานช่วยลดการเกิดการสึกหรอหรือการฉีกขาดให้ต่ำลง
![14.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_e8c8ac44282943e0968c1600b732d4c8~mv2.jpg/v1/fill/w_77,h_77,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/14.jpg)
-
Designed for Safety
ในด้านของความปลอดภัย Electric Diaphragm Pump มีการออกแบบ Leak detection ซึ่งจะทำหน้าที่หยุดปั๊ม เมื่อตรวจพบการรั่วไหลที่อาจเกิดจากการแตกหรือเกิดความเสียหายที่แผ่นไดอะแฟรมภายในปั๊ม
![16.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_e0611a761e0141dcaa2b760c3ea49b90~mv2.jpg/v1/fill/w_59,h_77,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/16.jpg)
![15.jpg](https://static.wixstatic.com/media/8accf8_ff4521ac5f16474bb9e64230dd866ac2~mv2.jpg/v1/fill/w_90,h_77,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/15.jpg)
และเมื่อพูดถึงในด้านพลังงานหรือค่าไฟฟ้าที่ใช้งานสำหรับ Electric Diaphragm Pump มอเตอร์ที่ใช้งานสำหรับปั๊มนั้นมีขนาดเล็กกว่าส่งผลให้ค่าไฟฟ้าที่ใช้งานนั้นถูกลดกว่า เมื่อเปรียบเทียบกับ Double Diaphragm Pump ขนาดเดียวกัน ตัวอย่างเช่น
-
Electric Diaphragm Pump ขนาด 1” ใช้มอเตอร์ขนาด 3 kW เปิดใช้งาน 10 ชั่วโมงต่อวัน
ค่าไฟฟ้า(บาท) = 3 kW x 10 ชั่วโมง x 30 วัน x 4.7 + ค่า FT
ค่าไฟฟ้าต่อเดือน = 4,230 บาท (**ยังไม่บวกค่า FT**)
ค่าไฟฟ้าต่อปี = 50,760 บาท (**ยังไม่บวกค่า FT**)
-
Double Diaphragm Pump ขนาด 1” ซึ่งต้องใช้ปั๊มลมขนาด 7.5 kW ในการผลิตลมเพื่อใช้งาน และในการใช้งาน Double Diaphragm Pump เปิดใช้งาน 10 ชั่วโมงต่อวัน
ค่าไฟฟ้า(บาท) = 7.5 kW x 10 ชั่วโมง x 30 วัน x 4.7 + ค่า FT
ค่าไฟฟ้าต่อเดือน = 10,575 บาท (**ยังไม่บวกค่า FT**)
ค่าไฟฟ้าต่อปี = 126,900 บาท (**ยังไม่บวกค่า FT**)
**โดยราคาค่าไฟเป็นราคาโดยประมาณ อาจมีการเปลี่ยนแปลงตามราคาค่าไฟต่อหน่วยในปัจจุบัน**